Ebook biên soạn · Không phải khuyến nghị đầu tư
Ba case Việt Nam · 2026

Năng lực hấp thụ vốn

Ba doanh nghiệp Việt vừa đóng vòng gọi vốn trong năm 2026, và một câu hỏi mà hơn 17.000 startup đi qua các chương trình khởi nghiệp suốt một thập kỷ vẫn chưa ai trả lời bằng số. Cuốn này đọc cả ba theo cùng một cách: cách một nhà đầu tư tổ chức thật sự nhìn một tài sản trước khi xuống tiền.

Nội dung gốc
Phùng Lê Lâm HảiEquitix & Partners — ba bài phân tích đăng công khai
Biên soạn & đối chiếu
Tmark TàiMODORO
Dành cho
Founder & SMEđang chuẩn bị cho vòng vốn tiếp theo
Cập nhật
29/08/2026số liệu đối chiếu tới ngày này
Chương một

M Village — vốn đặt cược vào người trước khi thị trường sẵn sàng

Tháng 8/2026, một startup lưu trú Việt Nam đóng vòng 26 triệu USD ở định giá 121,4 triệu USD. Điều đáng học không nằm ở con số cuối. Nó nằm ở chỗ vòng vốn đầu tiên của công ty này được chốt vào đúng lúc ngành lưu trú đóng băng vì Covid — sau khi bị vài chục quỹ từ chối.

Phần 1

Người quay lại chơi một ván khó hơn

Người đứng sau M Village là Nguyễn Hải Ninh, sinh 1987, đồng sáng lập và cựu CEO The Coffee House, trước đó gắn với Urban Station.

Rời The Coffee House khoảng 2019, có một khoảng ngắn tạt qua ngành bia thủ công, rồi tháng 10/2020 đăng ký CTCP Mvillage tại TP.HCM. Vốn điều lệ ban đầu chỉ 20 tỷ đồng.

Ông Ninh và một cổ đông khác, Nguyễn Thanh Giang, mỗi người góp 7 tỷ — cộng lại nắm 70%. Ba cá nhân còn lại mỗi người góp 2 tỷ, nắm 30% còn lại.

Đây là chi tiết dễ bị lướt qua nhưng quan trọng: điểm xuất phát của một công ty sau này được định giá 121,4 triệu USD là một cấu trúc sở hữu rất đơn giản, hai người nắm đa số, tổng vốn góp bằng đúng một căn nhà phố.

Không phải một người mới có ý tưởng hay. Là một người đã từng xây một chuỗi lớn và đã đi qua một thương vụ thoái vốn.

Khác biệt nằm ở đó. Khi bạn đã có track record với thị trường tài chính, bạn không còn phải bán ý tưởng nữa — bạn bán xác suất. Nhà đầu tư không hỏi "ý tưởng này có hay không", họ hỏi "người này đã từng đưa một thứ từ 0 đến quy mô chưa".

Phần 2

Bị từ chối trước khi được nhớ tên

Founder từng chia sẻ công khai: bị vài chục quỹ từ chối trước khi chốt được deal đầu tiên năm 2022 — đúng lúc Covid đóng băng cả ngành lưu trú.

5 vòng vốn · 4,5 năm 10/2020 Thành lập CTCP VĐL 20 tỷ đồng 03/2022 Seed 1,7tr USD + STI nội bộ 2,3tr 07/2024 Series B 10tr USD Trip.com — 22,5% 03/2025 Định giá 52,5tr USD 4,96 USD / cổ phiếu 08/2025 OCB cấp 100 tỷ đồng là NỢ, không phải vốn 08/2026 26tr USD · 9 USD/CP Định giá 121,4tr USD
Hành trình vốn của M Village, 10/2020 – 08/2026. Đường vàng là trục thời gian được vẽ dốc lên để thấy nhịp: bốn năm đầu đi chậm, mười bảy tháng cuối dốc hẳn. Nút màu đỏ là vòng gần nhất. Chữ hồng ở mốc 08/2025 nhắc rằng khoản OCB là nợ chứ không phải vốn cổ phần — nó không pha loãng ai, nhưng phải trả.

Vòng hạt giống 1,7 triệu USD tháng 3/2022 đến từ STI Holdings, Vulpes Ventures, Genesia Ventures cộng thêm vài nhà đầu tư thiên thần. Không công bố định giá.

Sau đó là một vòng nội bộ 2,3 triệu USD từ chính Chủ tịch STI, ông Phan Minh Tâm — chiến lược follow-on, tức tiếp tục rót vốn khi thấy tín hiệu khả quan. Lúc đó ông Tâm chia sẻ: tin vào founder và đội ngũ, không phải tin vào thị trường lưu trú, vì thị trường đang rất xấu.

Đây là dạng vốn hiếm: vốn đặt cược vào người, trước khi ngành sẵn sàng.

Đọc kỹ điều này

Series B: tăng vốn và thoái vốn không giống nhau

Series B tháng 7/2024 là 10 triệu USD từ Trip.com, chia hai đợt — và điểm đáng chú ý là nó vừa tăng vốn vừa thoái vốn một phần. Nhiều founder nhìn một dòng tin "gọi được 10 triệu USD" mà không phân biệt hai chuyện hoàn toàn khác nhau:

Tăng vốn — Primary
Tiền vào công ty
Công ty dùng để tăng trưởng. Nếu là vốn cổ phần (equity), founder bị pha loãng tỷ lệ sở hữu. Đây là tiền để làm.
Thoái vốn — Secondary
Tiền vào tài khoản cá nhân
Thoái bằng cách chuyển nhượng phần vốn cá nhân. Tiền này vào túi cổ đông, đóng thuế thu nhập cá nhân. Đây là tiền để tiêu — công ty không thêm đồng nào.
Ghi lạiKhi bạn đọc "startup X gọi được Y triệu USD", câu hỏi đầu tiên nên là: bao nhiêu trong Y đó thực sự vào công ty? Một vòng có phần secondary lớn nghĩa là công ty nhận ít hơn con số tít báo.

Tháng 3/2025, một giao dịch xác lập định giá 52,5 triệu USD, giá 4,96 USD/cổ phiếu, không công bố chi tiết. Tháng 8/2025, OCB cấp tín dụng 100 tỷ đồng — bản chất là một khoản nợ, sẽ nói kỹ ở phần 6.

Và tháng 8/2026, vòng mới 26 triệu USD: Mizuho Asia Partners rót 18 triệu, Trip.com follow-on 8 triệu, giá 9 USD/cổ phiếu. Từ đó suy ra tổng số cổ phiếu lưu hành khi kết thúc vòng: khoảng 13.488.888 cổ phiếu, khớp với định giá 121,4 triệu USD.

~40tr USD
tổng vốn cổ phần huy động trong 4,5 năm, cộng thêm khoản tín dụng ngân hàng
+81%
mức tăng giá một cổ phiếu chỉ trong 17 tháng cuối (4,96 → 9 USD)
1,81x
MOIC — giá trị tài sản nhóm nhà đầu tư tăng bấy nhiêu lần trong 17 tháng
80,7%
CAGR định giá mỗi năm — xem phần đối chiếu ở cuối chương

Term-sheet đi kèm những vòng này — reserved matters, liquidation preference, anti-dilution, quyền drag/tag, ESOP, related-party transactions, IP ownership, covenant của khoản vay — không được công bố. Đây là phần quan trọng nhất của mọi giao dịch và cũng là phần người ngoài không bao giờ thấy.

Phần 3

Vì sao một quỹ Nhật và một OTA Trung Quốc cùng đặt cược?

Trip.com không phải nhà đầu tư tài chính đơn thuần. Họ rót tiền hai lần, nắm 22,5% cổ phần trước vòng này, và có ghế Hội đồng quản trị — ông Shiwei Zhou, Phó Chủ tịch kiêm Giám đốc Chiến lược và Đầu tư doanh nghiệp của Trip.com.

Mối quan hệ này có gốc rễ thương mại: M Village đã bán phòng qua chính nền tảng Trip.com từ trước khi nhận đầu tư, cùng với Traveloka, Agoda, Booking.com.

▸
Vai 1 — Cổ đông. Nắm cổ phần, có ghế HĐQT, có quyền biểu quyết trong các vấn đề trọng yếu.
▸
Vai 2 — Kênh phân phối. Là một trong những nơi M Village bán phòng, nên trực tiếp nhìn thấy số liệu vận hành thật.
▸
Vai 3 — Nguồn khách quốc tế. Đưa tệp khách Trung Quốc và khu vực vào hệ thống — thứ mà M Village khó tự xây trong ngắn hạn.

Ba vai cộng dồn vào một khoản đầu tư. Đó là định nghĩa của nhà đầu tư chiến lược (strategic investor) — khác hẳn nhà đầu tư tài chính thuần tuý chỉ mang tiền và kỳ vọng lợi nhuận.

Mizuho Asia Partners là quỹ private equity Nhật được cấp phép tại Singapore, quản lý các quỹ chuyên đầu tư vào doanh nghiệp mid-cap Đông Nam Á, dùng quan hệ Nhật Bản để đưa doanh nghiệp trong danh mục mở rộng đa quốc gia trong ASEAN. Quỹ gần nhất của họ nhắm huy động 350 triệu USD — nên ticket 18 triệu USD vào M Village không phải khoản rót thử, mà là khoản lớn nhất trong lịch sử gọi vốn của công ty này.

Mặt tráiNhà đầu tư chiến lược mang theo nhiều hơn tiền — kênh phân phối, uy tín, quan hệ. Nhưng một phần định giá bạn nhận được là trả cho mối quan hệ ấy, không chỉ cho bản thân doanh nghiệp. Nếu quan hệ đó đứt, phần định giá tương ứng cũng đi theo.
Phần 4

Mô hình kinh doanh: không sở hữu, chỉ vận hành

Value proposition của M Village: lưu trú đa phân khúc được vận hành chuẩn hoá trên tài sản có sẵn — từ căn hộ dịch vụ tới khách sạn cận cao cấp.

KhốiNội dung
Customer SegmentsKhách lưu trú dài hạn (dân văn phòng, chuyên gia đô thị); khách du lịch ngắn ngày nội địa và quốc tế; khách công tác doanh nghiệp; khách từ thị trường Trung Quốc và khu vực qua Trip.com.
ChannelsWebsite và app riêng; toàn bộ OTA lớn (Traveloka, Agoda, Booking.com, Trip.com); kênh đặt phòng doanh nghiệp trực tiếp.
Key ResourcesQuan hệ với chủ đầu tư bất động sản tại vị trí đắt địa; uy tín cá nhân founder; 5 thương hiệu đã định vị theo phân khúc; chương trình thành viên MORE Rewards.
Key PartnershipsChủ đầu tư bất động sản (mô hình lease-to-manage); Trip.com (vừa cổ đông vừa kênh phân phối); OCB (tín dụng vận hành).
Cost StructureChi phí thuê hoặc chia sẻ doanh thu với chủ đầu tư (không công bố tỷ lệ); chi phí cải tạo ban đầu mỗi cơ sở; nhân sự vận hành đa điểm; hoa hồng OTA; chi phí marketing thấp vì dựa nhiều vào uy tín founder và PR.
CHỦ ĐẦU TƯ BĐS có mặt bằng đắt địa thiếu năng lực vận hành và thiếu thương hiệu M VILLAGE cải tạo theo concept vận hành chuẩn hoá chịu trách nhiệm bán phòng 5 thương hiệu đang chạy KHÁCH LƯU TRÚ OTA · web riêng khách doanh nghiệp khách quốc tế qua Trip.com giao mặt bằng tiền thuê hoặc chia doanh thu phòng đã chuẩn hoá tiền phòng M Village CHI tiền cải tạo trước — THU tiền phòng sau khi occupancy ổn định nếu hợp đồng có cam kết thuê tối thiểu, khoản trả cho chủ đầu tư vẫn đến đều mỗi tháng bất kể phòng có lấp đầy hay không
Cơ chế lease-to-manage. Mũi tên xám là dòng tài sản và dịch vụ, hồng là tiền M Village trả ra, xanh lá là tiền thu về. Đường đỏ đứt nét ở dưới là điểm căng nhất của mô hình: chi phí cải tạo đi trước doanh thu, còn nghĩa vụ trả cho chủ đầu tư thì không chờ. Điều khoản cụ thể M Village không công bố — phần suy luận này dựa trên cách mô hình lease-to-manage thường vận hành.

Đây là lý do họ mở được từ 27 lên 53 cơ sở trong chưa đầy 3 năm mà không cần vốn xây dựng khổng lồ. Nhưng đổi lại, M Village vừa là nhà vận hành khách sạn, vừa gần như một nhà phát triển thương hiệu bất động sản cho người khác — hai vai trò có động lực dòng tiền hoàn toàn khác nhau.

Mặt tiền M Village 14 Trương Định, có biển hiệu Every Half Coffee Roasters và Face Wash Fox
Một mặt bằng, nhiều thương hiệu. Cơ sở M Village tại 14 Trương Định cùng lúc mang biển hiệu Every Half Coffee Roasters và Face Wash Fox. Đây chính là điểm nối sang chương 2 — hai thương hiệu chia sẻ mặt bằng, và cũng chia sẻ cả cấu trúc sở hữu.
Phần 5

Định giá 121,4 triệu USD được cấu thành từ những gì

Trước hết là phần số học có thể kiểm chứng. Đây là ước tính minh hoạ, không phải số liệu M Village công bố — lấy trung bình khoảng 40 phòng mỗi cơ sở:

Chỉ số vận hành một cơ sởƯớc tính
Occupancy trung bình78 – 82%
Giá phòng bình quân mỗi đêm650.000 – 750.000 đ (chưa tính Signature, Grand Signature)
Doanh thu phòng mỗi tháng600 – 700 triệu đ
Chi phí thuê / chia doanh thu với chủ đầu tư30 – 35%
Chi phí nhân sự15 – 18%
Vận hành, tiện ích, bảo trì10 – 12%
Biên đóng góp (contribution margin)35 – 40%
Thời gian hoàn vốn cải tạo8 – 14 tháng nhanh hơn xây mới vì không mua đất
Chỗ thủngBảng trên chưa trừ hoa hồng OTA — thường 15–20% trên phần doanh thu đi qua kênh OTA. Với một mô hình bán phòng chủ yếu qua Traveloka, Agoda, Booking.com và Trip.com, đây không phải khoản nhỏ. Biên đóng góp thực có thể thấp hơn con số 35–40% một cách đáng kể, tuỳ tỷ lệ đặt phòng trực tiếp.
Bên trong con số

Mười một cấu thành của định giá

01Hoạt động kinh doanh hiện tại — 53 cơ sở
02Thương hiệu M Village và uy tín cá nhân founder
03Hệ thống vận hành đa thương hiệu đang chuẩn hoá
04Năng lực quản lý đã qua kiểm chứng — mở 53 cơ sở trong khoảng 4 năm
05Kênh phân phối qua OTA lớn, đặc biệt quan hệ với Trip.com
06Tệp khách hàng tích luỹ qua chương trình MORE Rewards
07Công nghệ vận hành và đặt phòng — chưa rõ mức độ độc quyền
08Pipeline bất động sản đang đàm phán — không công bố cụ thể
09Nền tảng đa thương hiệu — 5 đang vận hành, 2 trong kế hoạch
10Giá trị chiến lược từ Trip.com
11Quyền chọn mở rộng tương lai — phân khúc 5 sao, thị trường mới
Cộng thêm vào định giá
3 yếu tố
Asset-light, mở rộng nhanh không cần vốn xây dựng · Hai nhà đầu tư chiến lược khu vực (Mizuho, Trip.com) cùng tái đầu tư · Nền tảng đa thương hiệu đã có mặt ở nhiều phân khúc.
Chiết khấu khỏi định giá
3 yếu tố
Không có EBITDA hay doanh thu công khai đã kiểm toán · Thương hiệu phân mảnh, đang tái cấu trúc liên tục · Chưa có thương hiệu quốc tế hoặc bằng chứng xuất khẩu mô hình ra ASEAN.
Kiến trúc thương hiệu

Bảy thương hiệu, nhưng chỉ năm cái đang chạy

Không phải 5 sao như nhiều người tưởng khi nghe cụm "hệ sinh thái đa thương hiệu cao cấp". Phần lớn danh mục nằm ở khoảng 2,5 – 3 sao:

Thương hiệuPhân khúcTrạng thái
M VillageTrung – cao cấp · 2,5 – 3 saoĐang chạy
Express by M VillageBình dân – trung cấp · 2,5 saoĐang chạy
Savvy by M VillageCận cao cấp · 3,5 – 4 saoĐang chạy
Signature by M VillageCao cấp · 4 saoĐang chạy
Grand SignatureCao cấp · 5 saoĐang chạy
PrestigeNghỉ dưỡng hạng sang · 5 saoKế hoạch
Harmony Living Suite5 saoChưa ra mắt

Cảm nhận được là kiến trúc thương hiệu vẫn đang được nắn lại, chưa ổn định hẳn — founder team đang vừa làm vừa tối ưu.

Đa thương hiệu là chiến lược tốt để phục vụ nhiều phân khúc. Nhưng nếu thương hiệu con chưa có gì thật ngoài tên gọi, nó chỉ làm câu chuyện dễ kể hơn, chứ chưa làm doanh nghiệp mạnh hơn.

Sáu giai đoạn

Thương hiệu đã đi qua những chặng nào

▸
GĐ 1 — Co-living. Mô hình "nhà trong phố", bất động sản sống chung dành cho người trẻ.
▸
GĐ 2 — Lifestyle và cộng đồng. Tích hợp co-working, ẩm thực, chăm sóc sức khoẻ.
▸
GĐ 3 — Lưu trú ngắn hạn và dài hạn. Không chỉ cho thuê dài hạn nữa.
▸
GĐ 4 — Khách sạn. Bước hẳn vào ngành hospitality.
▸
GĐ 5 — Đa thương hiệu. 5 đến 7 thương hiệu trải nhiều phân khúc.
▸
GĐ 6 — Tập đoàn. Đổi tên thành Modern Village Lifestyle, chuẩn hoá theo tiêu chuẩn quốc tế.
Phần 6

Khoản vay ngân hàng: hai phát ngôn chưa khớp nhau

Đây là điểm đáng chú ý nhất trong toàn bộ câu chuyện — và cũng là bài học có giá trị nhất cho founder.

Năm 2025, M Village được OCB cấp tín dụng 100 tỷ đồng, kỳ hạn 5 năm, giải ngân toàn bộ một lần, phần chưa dùng có thể gửi lại tài khoản OCB. Rất linh hoạt.

Thông cáo chính thức từ ngân hàng và từ Genesia Ventures nói rõ: khoản vay không có tài sản đảm bảo — điều hiếm có với một startup Việt Nam. Đây vốn là một phần của quan hệ đối tác Genesia–OCB triển khai từ 9/2024, mà hạn mức chuẩn thường chỉ tối đa 3 tỷ đồng trong 12 tháng, không thế chấp, cho startup trong danh mục đã hoạt động trên 1 năm.

Khoản của M Village so với chuẩn chương trình
3 tỷ / 12 tháng→100 tỷ / 5 năm
Lớn hơn hơn 30 lần về giá trị và dài hơn 5 lần về kỳ hạn so với mức chuẩn.

Nhưng tại chính một hội nghị công khai do OCB và Genesia tổ chức, founder Nguyễn Hải Ninh lại nói: khoản vay thực ra có thế chấp — bằng chính cổ phần của M Village. Ông giải thích thêm rằng nếu công ty phá sản thì cổ phần đó cũng vô giá trị, nên không quan trọng.

Về mặt kỹ thuật, hai phát ngôn này không hẳn mâu thuẫn. Chúng nói về hai thứ khác nhau:

Ngân hàng & Genesia nói
Không tài sản đảm bảo
Nghĩa là không thế chấp tài sản cố định — không nhà đất, không máy móc, không hàng tồn kho. Đây là điểm khiến khoản vay trở nên đặc biệt.
Founder nói
Có thế chấp cổ phần
Thế chấp cổ phần là cơ chế springing — chống tẩu tán tài sản, cho ngân hàng đòn bẩy pháp lý để ngồi vào bàn khi có sự cố. Không phải để thu hồi giá trị.

Nói cách khác: khi công ty đã hỏng thì cổ phần cũng chẳng còn giá trị để thu. Cái ngân hàng mua bằng điều khoản đó là quyền có tiếng nói, không phải tài sản.

Một phát ngôn chưa khớp giữa PR và founder, dù nhỏ, sẽ bị nhớ lâu hơn cả một vòng gọi vốn thành công — ở vòng thẩm định sau.

Vì sao quan trọngĐội due diligence của vòng sau sẽ đọc lại mọi thứ bạn từng nói ra công chúng. Họ không tìm scandal — họ tìm khoảng cách giữa cái bạn công bố và cái bạn thực sự vận hành. Mỗi khoảng cách tìm thấy là một câu hỏi thêm, một tuần chậm thêm, và đôi khi là một điều khoản bảo vệ chặt hơn cho bên mua.
Phần 7

Cap table và câu hỏi đúng

Lấy hai mốc định giá công khai để tính ngược: 52,5 triệu USD ở giá 4,96 USD/cổ phiếu nghĩa là khoảng 10,6 triệu cổ phần trước vòng này. Vòng 26 triệu USD ở giá 9 USD/cổ phiếu phát hành thêm khoảng 2,9 triệu cổ phần. Tổng lại khoảng 13,5 triệu cổ phần — khớp với định giá 121,4 triệu USD.

Nhóm cổ đôngƯớc tính sau vòng 8/2026
Trip.com — 22,5% cũ cộng đợt rót mới~24%
Mizuho Asia Partners~15%
Nhóm sáng lập — ông Ninh, ông Giang và cổ đông sáng lập ban đầu~35 – 42%
Các quỹ giai đoạn đầu cộng dồn — STI, Vulpes, Genesia, Access Ventures~15 – 20%

Lưu ý. Đây là suy luận toán học từ hai mốc định giá công khai, không phải cap table thật. M Village không công bố cấu trúc sở hữu chi tiết, và bảng trên chưa tính ESOP.

Rất nhiều founder nhìn bảng này và hỏi: nhóm sáng lập tụt xuống dưới nửa công ty có đáng không?

Câu hỏi đúng phải là
35–42% của công ty 121 triệu USDhay70–100% của công ty vẫn 20 tỷ VĐL?
Đúng bằng con số ngày đăng ký doanh nghiệp, tháng 10/2020.

Ngoài ra, 42% của một công ty lớn đi kèm thoả thuận cổ đông (SHA) — vừa bảo vệ nhóm sáng lập, vừa ràng buộc họ vào kỷ luật quản trị tài chính: tránh đốt tiền tăng trưởng không lành mạnh, đảm bảo công ty phát triển bền vững.

Ngộ nhận phổ biến

"Nhà đầu tư vào là để lấy gì đó của mình"

Thật ra vốn chỉ là một chuyện. Term-sheet — với các quyền phủ quyết và các cam kết hỗ trợ đi kèm — mới nói hết ý nghĩa của toàn bộ giao dịch, chứ không chỉ con số tài chính.

Phần lớn quan điểm kiểu "quỹ tài chính thì thế này thế kia" hoặc "founder phải sở hữu chừng này mới ổn" đều là ngộ nhận của người chưa đi qua tối thiểu một vòng term-sheet. Trong giao dịch thật, tính chất đàm phán khác rất nhiều, tuỳ vào tương quan lợi ích và vị thế đàm phán giữa hai bên.

Bên mua đang bảo vệ điều gì
Khoản tiền và uy tín trước IC
Họ cũng cần tìm tài sản tốt để đầu tư, và phải bảo vệ được khả năng đại diện vốn của mình trước hội đồng đầu tư nội bộ.
Bên bán đang bảo vệ điều gì
Team vận hành đã đồng hành
Đảm bảo những người bỏ ra nỗ lực thật trong nhiều năm nhận được phần thưởng xứng đáng với giá trị đã tạo ra.

Điểm chạm kết thúc giai đoạn tìm hiểu và mở ra thẩm định chuyên sâu chính là term-sheet — khung đàm phán nguyên tắc giữa hai bên, trước khi có hợp đồng đầu tư.

Phần 8

Đối chiếu với nguồn công khai

Phần này soi lại các con số trong phân tích gốc — vừa để kiểm chứng, vừa để bạn thấy một đội due diligence sẽ đọc một bài phân tích như thế nào.

Đối chiếu · Chương 1

Mười hai điểm số học và dữ kiện

Đối chiếu với công bố báo chí ngày 24/08/2026 và các nguồn liên quan.

✓Vòng 26 triệu USD — Mizuho 18tr, Trip.com 8tr, giá 9 USD/CP, định giá 121,4 triệu USD. Khớp hoàn toàn với công bố. Mizuho rót qua pháp nhân Grand Mia Pte. Ltd. tại Singapore.
✓EV/Revenue 7,6 lần. Suy ngược ra doanh thu khoảng 16 triệu USD/năm, tương đương ~420 tỷ đồng. Đối chiếu với bảng unit economics (600–700 triệu × 53 cơ sở × 12 tháng = 381–445 tỷ) thì khớp rất tốt. Đây là điểm nhất quán nhất trong toàn bài.
✓Khoản OCB 100 tỷ, 5 năm, không tài sản đảm bảo, chuẩn chương trình 3 tỷ/12 tháng. Khớp với công bố. M Village là một trong bốn doanh nghiệp danh mục Genesia dùng sản phẩm này.
!Mốc thời gian vòng mới. Bài ghi "8/2025" ở phần liệt kê nhưng lại tính "17 tháng từ 3/2025 đến vòng 8/2026" ở phần cap table. 8/2026 mới đúng — đây là lỗi đánh máy, nhưng nếu người đọc lấy mốc sai thì mọi phép tính tăng trưởng đều lệch.
!"Từ 1,7 triệu lên 121,4 triệu đô trong 4,5 năm." So sánh khập khiễng: 1,7 triệu là số tiền huy động, 121,4 triệu là định giá — hai đại lượng khác nhau. Và nếu tính từ ngày đăng ký 10/2020 thì là ~5,8 năm; 4,5 năm là tính từ vòng seed 3/2022.
✕"Gần 6 triệu USD tín dụng ngân hàng." 100 tỷ đồng ở tỷ giá tháng 8/2026 (~26.400 đ/USD) chỉ khoảng 3,8 triệu USD. Con số 5,8 triệu USD có xuất hiện trên báo tiếng Anh nhưng không khớp với mốc 100 tỷ. Cần chọn một trong hai và giữ nhất quán.
!CAGR định giá 80,7%/năm. Đúng về số học nếu tính trên định giá post-money. Nhưng post-money tăng một phần vì tiền mới bơm vào, không hoàn toàn là tăng giá trị nội tại. Tính trên giá cổ phiếu (4,96 → 9 USD trong 17 tháng), CAGR chỉ khoảng 52%/năm. Con số 1,81x MOIC là thước đo sạch hơn.
!Số phòng không thống nhất trong cùng một bài. Phần unit economics lấy "2.000 phòng chia 50 cơ sở"; phần EV/phòng lại lấy "3.000+ phòng". Hai mốc chênh nhau 50%, và EV/phòng 40.500 USD chỉ đúng với mốc 3.000.
!Occupancy không thống nhất. Phần unit economics dự đoán 78–82%; phần cấu thành định giá ghi "~90%+ lấp đầy giai đoạn đầu". Nếu occupancy thật là 90% thì bảng unit economics đang bị đánh giá thấp; nếu là 80% thì con số 90% đang được dùng để kể chuyện.
✕Unit economics chưa trừ hoa hồng OTA. Với mô hình bán phòng chủ yếu qua OTA, khoản 15–20% này là biến số quan trọng nhất và đang bị bỏ ngoài bảng. Biên đóng góp thực nhiều khả năng thấp hơn 35–40%.
✕"Thế chấp cổ phần thì toàn bộ nợ sẽ chuyển đổi thành cổ phần." Đây là hai cơ chế khác nhau. Thế chấp cổ phần (share pledge) cho ngân hàng quyền xử lý cổ phần khi vỡ nợ. Nợ chuyển đổi (convertible debt) là điều khoản riêng phải được ghi rõ trong hợp đồng. Không có cái này tự động sinh ra cái kia.
!Ngưỡng siêu giàu. Bài ghi đúng chuẩn UHNWI là 30 triệu USD, nhưng câu hỏi ngay sau đó lại hỏi "khi nào đạt tài sản 3Mil ròng" — lệch một chữ số. Về "tài sản nghìn tỷ": 35–42% của 121,4 triệu USD ≈ 42–51 triệu USD ≈ 1.100–1.350 tỷ đồng, số học hợp lý. Nhưng đây là tài sản trên giấy, chưa thanh khoản và bị ràng buộc bởi các điều khoản lock-up, drag/tag trong SHA.
✓ khớp nguồn công khai! cần thống nhất lại✕ lệch hoặc thiếu

Cần nói cho công bằng. Tác giả đã ghi rõ ngay trong bài rằng phần unit economics và cap table là ước tính cá nhân dựa trên dữ liệu công khai, không phải số liệu M Village công bố. Phần đối chiếu trên không nhằm bắt lỗi, mà để bạn thấy chính xác chỗ nào là dữ kiện và chỗ nào là suy luận — kỹ năng bạn sẽ cần khi ngồi ở phía bên kia bàn.

Việc của bạn sau chương 1

Đọc lại chính mình bằng con mắt của bên mua

Bốn việc làm được trong tuần này. Không cần công cụ gì ngoài một tờ giấy.

  • Viết ra câu trả lời cho: nếu công ty tôi vỡ nợ ngày mai, chủ nợ thu được gì?Nếu câu trả lời là "gần như không gì cả", bạn đang vay bằng uy tín chứ không phải bằng tài sản. Uy tín đó đã được ghi lại ở đâu để người khác kiểm chứng được?
  • Rà lại mọi con số bạn đã công bố ra ngoài trong 12 tháng qua, đánh dấu chỗ nào PR nói khác bạn nói.Nếu một đội due diligence dựng bảng đối chiếu như bảng ở trên cho doanh nghiệp bạn, họ sẽ tìm ra bao nhiêu dòng?
  • Tách bảng tăng trưởng của bạn thành hai cột: tăng trưởng số lượng và tăng trưởng chất lượng.Số cơ sở, số cửa hàng, số nhân sự là cột một. Occupancy, doanh thu cùng cơ sở, biên đóng góp là cột hai. Cột nào của bạn đẹp hơn — và bạn hay kể cột nào?
  • Nếu mô hình của bạn phụ thuộc điều khoản với bên thứ ba, viết ra tỷ lệ đó chiếm bao nhiêu phần trăm biên lợi nhuận.Hoa hồng sàn, chiết khấu đại lý, phí mặt bằng chia doanh thu — bạn thực sự kiểm soát được bao nhiêu phần trăm của biên mình đang báo cáo?
Chương hai

Every Half — quỹ không mua doanh thu, quỹ mua khả năng nhân bản

Chương 1 kết ở một cơ sở M Village mang cùng lúc ba biển hiệu. Một trong ba biển đó là Every Half Coffee Roasters — chuỗi specialty coffee vừa đóng Series A 8 triệu USD tháng 7/2026. Hai câu chuyện này không tình cờ đứng cạnh nhau: chúng chia sẻ mặt bằng, chia sẻ cả cấu trúc sở hữu, và chia sẻ một nhóm người đã làm việc với nhau từ The Coffee House.

Phần 1

Hai người bù trừ nhau, không phải hai người giống nhau

Người khởi nguồn của Every Half là Trần Lê Minh Trúc — một người con quê Buôn Ma Thuột, xuất thân là nghệ nhân rang cà phê, từng làm việc ở Urban Station và The Coffee House.

Anh bắt đầu Every Half từ năm 2016 — khoảng năm năm trước khi công ty chính thức được thành lập. Đây là kiểu founder kỹ thuật: hiểu sản phẩm, lớn lên cùng vùng nguyên liệu, hiểu từng hạt cà phê, hiểu người nông dân, hiểu nghề.

Trong khi đó, CEO Võ Duy Phú mang một năng lực hoàn toàn khác — cựu Phó Tổng Giám đốc The Coffee House, mạnh về vận hành, tài chính và công nghệ.

Không phải người giỏi sản phẩm nhất. Mà là người giỏi scale hệ thống.

Ở cả ba vòng gọi vốn — Seed, Pre-Series A, Series A — người đứng ra nói chuyện với quỹ nhiều khả năng là ông Phú. Đây là một chi tiết founder nên đọc kỹ: người giỏi sản phẩm chưa chắc là người giỏi gọi vốn, nhưng gọi vốn trên một mô hình không thể nhân bản cũng rủi ro không kém. Một dream team cần cả hai góc nhìn.

Biển hiệu Every Half Coffee Roasters bằng kim loại trên tường quán
Every Half Coffee Roasters. Định vị "affordable specialty" — chuẩn SCA, có giải quốc tế, nguồn gốc minh bạch, nhưng ở mức giá mà nhân viên văn phòng uống được hằng ngày.
Phần 2

Tài chính không phải lợi thế đầu tiên. Quan hệ mới là.

Every Half có thêm một nhân vật rất đáng chú ý: Nguyễn Hải Ninh — chính là founder ở chương 1, người đi ra từ Urban Station, The Coffee House và đang điều hành M Village.

Ngay từ đầu, M Village góp khoảng 80% vốn điều lệ — 5 tỷ trên 6,25 tỷ đồng. Tại thời điểm thành lập, Nguyễn Hải Ninh là Giám đốc kiêm người đại diện pháp luật, sau đó chuyển cho ông Phú.

Điều thú vị là sau đó ông Ninh gần như không xuất hiện: không phát ngôn, không đại diện truyền thông, tập trung cho M Village. Nhưng hai thương hiệu vẫn chia sẻ mặt bằng với nhau — như tấm ảnh ở cuối chương 1 cho thấy.

Điều quỹ nhìn thấy mà CV không thể hiện
Từng làm việc cùng nhau>Nhiều CV đẹp ghép lại
Founder team từng va chạm ở The Coffee House, đã hiểu nhau và biết cách phối hợp trong các thương vụ khác — trong đó có thương vụ thoái vốn The Coffee House cho Golden Gate.

Quỹ không chỉ nhìn từng CV. Họ nhìn lịch sử cộng tác. Đó là tín hiệu làm giảm rất nhiều rào cản khi thẩm định — thuật ngữ tài chính gọi là giảm signaling cost (chi phí tín hiệu).

Áp vào bạnNếu co-founder của bạn là người bạn mới gặp sáu tháng trước, đó không phải điểm trừ tuyệt đối — nhưng bạn cần bù bằng thứ khác. Còn nếu bạn có một người đã cùng bạn đi qua một lần khủng hoảng thật, hãy đưa chi tiết đó vào deck. Nhiều founder bỏ quên nó vì tưởng quỹ chỉ quan tâm số liệu.
Phần 3

Khoảng trống ở giữa: "Affordable Specialty"

Định vị của Every Half nằm ở một khe hẹp mà thị trường Việt Nam để trống khá lâu:

Trên
Các chuỗi mass-market như Highlands — scale được nhưng không specialty.
Giữa
Every Half — chuẩn SCA, giải quốc tế, nguồn gốc minh bạch, menu tập trung, giá vừa tầm.
Dưới
Các thương hiệu specialty thuần — chất lượng cao nhưng giá đắt nên khó scale.
Hệ quả
Khe giữa cho phép giữ chất mà vẫn mở rộng được TAM, SAM, SOM — độ lớn thị trường có thể chiếm.
KhốiNội dung
Customer SegmentsNhân viên văn phòng trẻ đô thị cao cấp; khách du lịch và expat tại Hội An; coffee enthusiast; khách xuất khẩu.
ChannelsCửa hàng tự vận hành (mặt tiền và shop-in-shop); online, thương mại điện tử; xuất khẩu; bán lẻ hiện đại.
Key Resources2 xưởng rang; quan hệ nông dân trực tiếp tại 4 vùng; thương hiệu có giải thưởng quốc tế.
Key PartnershipsM Village (mặt bằng); nông dân đối tác; chủ đầu tư bất động sản cao cấp.
Key InvestorsOpenspace Capital, DSG Consumer Partners.
Cost StructureCOGS có ưu thế nhờ tích hợp dọc; nhân sự kỹ năng cao; mặt bằng lai; vận hành 2 xưởng rang; marketing thấp vì dựa vào PR.
Phần 4

Chuỗi cung ứng là lợi thế — và là cái giá phải trả

Every Half không chỉ bán cà phê. Họ có 2 xưởng rang, làm việc trực tiếp với nông dân, mở rộng vùng hợp tác, có truy xuất nguồn gốc và phát triển Fine Robusta.

Điều này tạo ra lợi thế chi phí thật. Nhưng đổi lại, vốn lưu động tăng mạnh — và đây là phần nhiều founder bán lẻ bỏ sót khi nhìn vào một mô hình tích hợp dọc.

Every Half vừa là nhà bán lẻ, vừa là nhà thu mua nông sản. Hai mô hình này có hai động lực tài chính và hai kiểu dòng tiền hoàn toàn khác nhau.

CHUỖI F&B THÔNG THƯỜNG Nhập hàng Bán Thu tiền chu kỳ ngắn — tiền quay vòng nhanh EVERY HALF — TÍCH HỢP DỌC Ứng tiền cả mùa vụ Tồn kho nhân xanh Rang tại xưởng Tồn kho thành phẩm Bán tại quán Thu tiền vốn lưu động nằm ở đây — hàng tháng trời, kèm tỷ lệ hao hụt tiền mới về tới đây
Cash Conversion Cycle: chuỗi thường so với Every Half. Khung hồng là những chặng tiền đã ra khỏi túi nhưng chưa quay về. Cam kết mua toàn bộ mùa vụ nghĩa là phải ứng tiền trước; tiền nằm trong hàng tồn kho, trong nguyên liệu dở dang, trong kho, và có tỷ lệ hao hụt được tính vào giá thành. Sau đó mới rang, mới bán, mới thu tiền.

Unit Economics đẹp chưa đủ. Phải hiểu tổng thể mô hình kinh doanh để nắm rõ động lực của vốn lưu động mà nó tạo ra.

Đây cũng là lý do câu "Cashflow luôn quan trọng hơn Profit" không phải khẩu hiệu. Một chuỗi có thể lãi trên sổ sách mà vẫn kẹt tiền, nếu phần lớn lợi nhuận đang nằm trong kho dưới dạng nhân xanh chưa rang.

Phần 5

Ba vòng vốn, ba cột mốc số cửa hàng

VòngSố tiềnSố cửa hàngĐịnh giá dự đoán
Seed — 8/2024Không công bố~8—
Pre-Series A — 5/20253 triệu USD~1417 – 25 triệu USD
Series A — 7/20268 triệu USD35 – 3632 – 53 triệu USD

Lưu ý. Cả hai vòng có công bố đều do Openspace Capital và DSG Consumer Partners dẫn dắt — đây là các nhà đầu tư quay lại từ vòng trước, không phải nhà đầu tư mới. Phần định giá là dự đoán, không được công bố.

Điều bảng này cho thấy: quỹ không chỉ mua hiện tại. Quỹ mua khả năng nhân bản các đơn vị kinh doanh, và thấy giá trị cổ phiếu tăng qua từng vòng trên cap table.

Ước tính

Unit economics một cửa hàng

Chỉ sốƯớc tính (best case)
Giao dịch mỗi ngày~250
Giá bán trung bình~72.000 đ
Doanh thu mỗi tháng~540 triệu đ
COGS~28%
Nhân sự~18%
Mặt bằng~12%
Contribution margin~34%
Thời gian hoàn vốn4 – 5 tháng

Hiệu quả từng cửa hàng sẽ lệch đáng kể theo các biến số tài chính tại từng địa điểm bất động sản. Đây là mô hình minh hoạ, không phải số liệu công ty công bố.

Phần 6

MOAT: cái gì copy được, cái gì không

Thử bóc tách từng lớp của Every Half và hỏi: đối thủ mất bao lâu để sao chép?

Copy được
Lớp bề mặt
Thiết kế cửa hàng — copy được. Menu — copy được một phần. Barista — đào tạo được. Đây là những thứ ai cũng thấy, nên ai cũng bắt chước được.
Không copy nhanh được
Lớp hệ thống
Nguồn nguyên liệu. Quan hệ với chủ mặt bằng đẹp. Văn hoá vận hành. Kiểm soát chất lượng. Đội ngũ quản lý cấp trung. Đây mới là rào cản — và nó cần thời gian, không mua được bằng tiền.

Lợi thế cạnh tranh thật sự nằm ở hệ thống, chuỗi cung ứng và con người. Một rào cản không dễ bắt chước là một tài sản có giá trị.

Nhưng có một vết nứtSố cửa hàng tăng từ khoảng 8 lên hơn 35. Diện tích vùng hợp tác tăng từ khoảng 8ha lên 18ha, mục tiêu dài hạn 50ha. Nghĩa là nguồn cung đang không mở nhanh bằng tốc độ mở cửa hàng. Đây là thách thức lớn để cân bằng giữa chất lượng specialty và kỳ vọng tăng trưởng của vốn.
Phần 7

Ba điểm cần theo dõi

Hành trình khách hàng của Every Half đi qua các chặng: truyền thông → nhận diện → trải nghiệm cửa hàng → cộng đồng Aeropress → cupping → truyền miệng → membership qua Zalo Mini App.

Đây là một phễu được thiết kế tốt cho một thương hiệu specialty. Nhưng có ba điểm đáng theo dõi:

01Triết lý "chậm mà chắc" gặp tốc độ 157%/năm. Sau khi có vốn, tốc độ mở cửa hàng tăng khoảng 157% trong một năm (14 → 35–36). Đây là áp lực rất lớn giữa triết lý specialty và kỳ vọng tăng trưởng tài sản của vốn.
02Chưa thấy công khai Head of Marketing, Head of Expansion, COO mở rộng, CFO — trong khi thương hiệu đã hiện diện ở nhiều thành phố. Khả năng cao các co-founder vẫn đang kiêm nhiều chức danh. Scale nhanh nhưng governance không theo kịp là tình huống nguy hiểm.
03Sự cố chuyển đổi Zalo Mini App. Chuyển từ thẻ giấy sang app quá nhanh, khách hàng phản ứng, founder phải xin lỗi công khai. Đây là một ví dụ rất thực tế về change management — quản trị thay đổi trong lúc vẫn phải tăng trưởng và dùng vốn hiệu quả, đồng thời giữ được cảm xúc của cộng đồng khách hàng.
Rút raVới một thương hiệu được xây bằng cộng đồng, tốc độ triển khai thay đổi phải chậm hơn tốc độ ra quyết định. Quyết định chuyển sang app có thể đúng; cách triển khai mới là chỗ mất khách. Đây là loại rủi ro không nằm trong bất kỳ mô hình tài chính nào.
Phần 8

Đối chiếu với nguồn công khai

Đối chiếu · Chương 2

Sáu điểm cần soi

Đối chiếu với công bố báo chí ngày 15/07/2026 và các nguồn liên quan.

✓Series A 8 triệu USD, Openspace Capital và DSG Consumer Partners, 35–36 cửa hàng, tăng 157% từ 14 cửa hàng. Khớp hoàn toàn với công bố ngày 15/07/2026.
✓Vùng nguyên liệu 8ha (2025) → 18ha (2026), mục tiêu dài hạn 50ha. Khớp. Đây cũng là con số xác nhận luận điểm "nguồn cung không mở nhanh bằng tốc độ mở cửa hàng" — cửa hàng tăng 157%, vùng trồng tăng 125%.
✓Founder Trần Lê Minh Trúc và Võ Duy Phú, công ty thành lập 2021. Khớp với công bố.
!Cả hai quỹ đều là nhà đầu tư quay lại từ Seed và Pre-Series A. Bài có nhắc nhưng chưa nhấn. Đây thực ra là tín hiệu mạnh nhất của cả thương vụ — cùng logic với việc STI follow-on ở chương 1: nhà đầu tư cũ tiếp tục xuống tiền là bằng chứng nội bộ tốt hơn bất kỳ deck nào.
!Định giá 17–25 triệu USD và 32–53 triệu USD. Không có nguồn công khai nào xác nhận. Biên độ 32–53 triệu là rất rộng — chênh nhau 66% — nên các suy luận cap table dựa trên nó cần được đọc như một dải khả năng, không phải một con số.
!Cap table dự đoán: M Village 46–51%, quỹ 38–45%, founder vận hành 11–13%. Không có nguồn công khai. Cần lưu ý con số góp vốn ban đầu (M Village 5 tỷ trên 6,25 tỷ = 80%) là vốn điều lệ lúc thành lập, đã bị pha loãng qua ba vòng — nên tỷ lệ hiện tại chắc chắn thấp hơn 80%, nhưng mức chính xác thì không ai bên ngoài biết.
✓ khớp nguồn công khai! ước tính, không có nguồn xác nhận
Chín điều

Founder học được gì từ Every Half

01Founder-Market Fit dựa trên track record. Khi đã có thành tựu được thị trường tài chính ghi nhận, các thương vụ sau dễ hơn nhiều. Hãy chăm chút cho giá trị bản thân từ sớm.
02Người giỏi sản phẩm chưa chắc là người giỏi gọi vốn. Nhưng gọi vốn trên một mô hình không thể nhân bản cũng rủi ro. Dream team cần cả hai.
03Đồng sáng lập từng làm việc với nhau đáng giá hơn nhiều CV đẹp.
04Branding với nhà đầu tư cũng quan trọng như branding với khách hàng.
05Unit Economics đẹp chưa đủ — phải hiểu tổng thể mô hình để nắm động lực vốn lưu động.
06Cashflow luôn quan trọng hơn Profit.
07Scale nhanh nhưng governance không theo kịp sẽ rất nguy hiểm.
08Lợi thế cạnh tranh thật nằm ở hệ thống, chuỗi cung ứng và con người — rào cản không dễ bắt chước là tài sản có giá trị.
09Quỹ đầu tư không mua doanh thu. Quỹ mua khả năng nhân bản với ít biến động — tức là mô hình dễ dự phóng tương lai dựa trên lịch sử và công thức vận hành đã có.

Nếu ngày mai quỹ chuyển vào tài khoản bạn 2 triệu USD, doanh nghiệp của bạn có đủ hệ thống để biến 2 triệu đó thành 5 triệu USD giá trị hay không?

Nếu câu trả lời là chưa, thì vấn đề không nằm ở việc chưa gặp đúng quỹ. Nó nằm ở việc doanh nghiệp chưa được xây để có một mô hình kinh doanh và một founder team đủ năng lực hấp thụ vốn.

Câu chốt của cả chương
Vốn không tạo ra doanh nghiệp tốt.
Doanh nghiệp tốt mới hấp thụ được vốn.
Series A không phải phần thưởng. Nó là bài kiểm tra lớn hơn của một hệ thống đã được chuẩn bị từ rất lâu.
Việc của bạn sau chương 2

Kiểm tra xem hệ thống của bạn có hấp thụ nổi vốn không

Bốn việc, làm được trong tuần này.

  • Vẽ chu kỳ chuyển đổi tiền mặt của chính bạn lên giấy, đánh dấu chặng nào tiền đã ra mà chưa về.Từ lúc bạn chi đồng đầu tiên đến lúc thu đồng tương ứng là bao nhiêu ngày? Con số đó bạn có biết chính xác không, hay chỉ đang ước?
  • Liệt kê những gì đối thủ copy được của bạn trong 3 tháng, và những gì họ cần trên 2 năm.Nếu cột thứ hai trống, bạn chưa có MOAT — bạn mới có một sản phẩm bán chạy.
  • Viết ra tên người đang giữ bốn vai: marketing, mở rộng, vận hành, tài chính.Có bao nhiêu tên trùng nhau? Mỗi tên trùng là một điểm nghẽn khi bạn nhân đôi quy mô.
  • Trả lời câu hỏi 2 triệu USD ở trên bằng một đoạn văn, không phải một câu.Bạn sẽ tiêu vào đâu, theo thứ tự nào, và làm sao biết mình tiêu đúng sau 90 ngày?
Chương ba

17.000 startup, và con số không ai công bố

Hai chương đầu là hai case gọi vốn thành công. Chương này hỏi ngược lại: nếu Việt Nam có phong trào khởi nghiệp quy mô nhất Đông Nam Á về mặt truyền thông, vì sao gần như không có một con số công khai nào trả lời câu hỏi quan trọng nhất — bao nhiêu startup trong số đó còn sống, còn tăng trưởng, hay gọi được vốn sau khi rời sân khấu?

Phần 1

Bảy nhóm tác nhân trong hệ sinh thái

Vẽ lại bản đồ hệ sinh thái khởi nghiệp Việt Nam từ 2010 đến nay, ta có bảy nhóm.

01Nhà nước — Bộ Khoa học & Công nghệ, NSSC, Sở KH&CN TP.HCM, SIHUB.
02Đại học — vườn ươm và trung tâm khởi nghiệp trong trường.
03Accelerator và Hub — BSSC, SIHUB, VIISA, 500 Vietnam, Antler, Block71.
04VC / Quỹ đầu tư — nguồn vốn thật.
05Angel — nhà đầu tư thiên thần cá nhân.
06Corporate — doanh nghiệp lớn đầu tư hoặc tài trợ.
07Startup — bên đi tìm vốn.

Vai trò thực chất của Accelerator và Hub ở Việt Nam thiên về kết nối và truyền thông. Vốn thực chất luôn đến từ VC, Angel hoặc Corporate bên ngoài — tham gia trên tinh thần tài trợ.

Đây là khác biệt cấu trúc, không phải khác biệt về nỗ lực. Một accelerator quốc tế là một quỹ: nó tự xuống tiền, nhận cổ phần, và vì thế có động lực theo dõi doanh nghiệp nhiều năm sau. Một chương trình trong nước phần lớn là một sân chơi: nó kết nối, và động lực theo dõi sau chương trình gần như bằng không.

Phần 2

Phễu vào rất rộng, phễu ra không ai đo

Số lượng thì tăng đều và có dữ liệu rõ ràng:

2013
Startup Wheel: 214 dự án
2018
khoảng 1.500 dự án
2022
2.000 dự án · 33 quốc gia
2025
2.144 dự án · 28 quốc gia

Lũy kế hơn một thập kỷ: hơn 17.000 dự án từ 44 quốc gia và vùng lãnh thổ. Techfest 2025 có 1.700 startup và hơn 1.200 quỹ, vườn ươm, tổ chức hỗ trợ tham gia.

Nhưng suốt 12 năm đó, chưa có một báo cáo công khai nào theo dấu tỷ lệ phần trăm các dự án này còn tăng trưởng, hay gọi được vốn sau khi rời chương trình.

Chúng ta biết rất rõ bao nhiêu người bước vào cửa. Chưa ai biết bao nhiêu người còn ở lại.

CHƯƠNG TRÌNH TRONG NƯỚC Y COMBINATOR 17.000+ dự án lũy kế 12 năm · 44 quốc gia Top 30–50 vào chung kết khoảng 5–7% mỗi năm ? không có dữ liệu công khai 0 unicorn · 0 IPO ghi nhận trực tiếp từ chương trình 12.000–15.000 đơn mỗi năm 200–250 được nhận nhận tiền thật: 500.000 USD ~45% gọi được Series A có đo, có công bố 82 unicorn · 17 IPO tính lũy kế Khác biệt không nằm ở độ khó để lọt vào — mà ở chỗ bên kia thực sự xuống tiền, và thực sự đo lại.
Hai cái phễu, cùng độ rộng ở miệng. Tầng thứ ba là chỗ khác nhau: bên phải có một tỷ lệ được đo và công bố, bên trái là một dấu hỏi. Con số 5–7% ở tầng hai của phễu trái là tỷ lệ vào vòng thi, không phải tỷ lệ nhận đầu tư — vì bản chất chương trình không phải một quỹ. Các con số của YC là ảnh chụp tại một thời điểm và thay đổi theo từng đợt công bố; xem phần đối chiếu ở cuối chương.
Phần 3

Đặt cạnh chuẩn quốc tế

Chương trìnhChỉ số kết quả được công bố
Y CombinatorKhoảng 45% công ty gọi được Series A sau chương trình · 82 unicorn · 17 IPO
Techstars74% gọi được vốn tiếp theo trong 3 năm · 18 unicorn · 512 exit
AntlerHơn 80% startup gọi được vốn ngoài trong 12 tháng đầu
Start-Up Chile54,5% tỷ lệ sống sót
MassChallenge70% alumni còn sống sót — dù là mô hình phi lợi nhuận, không lấy cổ phần
Startup Wheel & TechfestKhông công khai bất kỳ con số nào trong nhóm này.
Đọc cho đúngĐiều này không có nghĩa là kết quả bằng không. Nó có nghĩa là chưa ai đo — và với một nhà đầu tư tổ chức, "chưa đo" và "không có" được đối xử gần như nhau, vì cả hai đều không thể đưa vào mô hình.
Mô hình chọn lọc

Thế giới khắt khe hơn, và họ thực sự xuống tiền

Chương trìnhĐầu tư thậtTỷ lệ nhận
Y Combinator500.000 USD đổi 7–10% cổ phần0,6 – 1,5%
Techstars220.000 USDdưới 1 – 3%
AntlerĐầu tư seed sau residencydưới 1% trên ~100.000 đơn/năm
Chương trình trong nướcKhông đầu tư trực tiếp~5 – 7% vào chung kết

Techstars còn đưa 80–100 doanh nhân và điều hành cấp cao đến gặp founder chỉ trong tháng đầu tiên của chương trình.

Phần 4

Mentor và ban giám khảo: chấm pitch hay chấm doanh nghiệp?

Mentor và giám khảo được ghi nhận qua báo chí rơi vào bốn nhóm: VC/quỹ đầu tư, founder khởi nghiệp, cơ quan quản lý và đoàn thể, chuyên gia và speaker khách mời.

Nhưng nếu đặt bốn câu hỏi cụ thể, số người trả lời được đều rất ít:

▸
Từng xây một công ty doanh thu trên 100 tỷ đồng — hiếm.
▸
Từng trực tiếp quản trị đội ngũ 200 – 500 người — hiếm.
▸
Từng dẫn dắt một thương vụ gọi vốn hoặc exit — hiếm.
▸
Từng tham gia một PE deal hoặc vòng Series A trở lên với vai trò ra quyết định — thiểu số.

So sánh: 100% partner đang hoạt động của Y Combinator là cựu founder đã thành công ngay tại chính YC.

Tự chấm

Năng lực đánh giá theo từng lĩnh vực

Thang 10, dựa trên profile công khai và cấu trúc chương trình quan sát được. Đây là đánh giá chủ quan của tác giả, không phải khảo sát có phương pháp.

Lĩnh vựcĐiểm
Pitch / Storytelling8 / 10
Product / Go-to-Market6 / 10
Unit Economics (CAC/LTV)4 / 10
Tài chính doanh nghiệp3,5 / 10
Governance / Cap table2,5 / 10
Due Diligence chuyên sâu2 / 10
Pháp lý2,5 / 10
M&A / PE Deal Structuring1,5 / 10

Giỏi kể chuyện cũng là một năng lực kinh doanh thật. Nhưng cần đủ công cụ để nhận ra ai đang thật sự xây một doanh nghiệp có thể scale, chứ không chỉ ai trình bày hay hơn trong năm phút.

Thí nghiệm tưởng tượng

Nếu KKR, General Atlantic, Warburg ngồi ghế giám khảo

Deal Flow6 / 10 — số lượng lớn nhưng chưa lọc theo chuẩn institutional
Governance2 / 10
Finance2,5 / 10
Market6,5 / 10
Founder Quality5 / 10

Các chương trình hiện tại trong nước là một kênh raw sourcing hữu ích ở tầng dưới phễu — chưa hoàn toàn là một nền tảng đầu tư institutional-grade.

Phần 5

Kỳ lân Việt Nam đến từ đâu?

Doanh nghiệpNguồn vốn và xuất phát điểm
Sky Mavis (Axie Infinity)a16z, Paradigm, Accel, Animoca · Series B 152 triệu USD, định giá khoảng 3 tỷ USD. Có liên hệ với 500 Startups Vietnam từ vòng seed.
KiotVietKKR, Jungle Ventures, Kasikornbank · Series B 45 triệu USD.
VNG, Tiki, VNPAY, MoMoGọi vốn trực tiếp từ SoftBank, Warburg Pincus, Goldman Sachs, GIC, Goodwater — không qua chương trình trong nước.
CoolmateSTIC, Vertex Ventures và các nhà đầu tư khác.
ELSA SpeakGradient Ventures của Google.
MISATA Associates rót 30 triệu USD. Công ty thành lập từ 1994 — trước khi các chương trình này ra đời.

Không một kỳ lân hay startup lớn nào trong nhóm này có bằng chứng được ươm tạo trực tiếp bởi các chương trình trong nước.

Không phải vì startup Việt Nam kém hơn. Mà vì hệ sinh thái hỗ trợ chưa đến giai đoạn đầu tư có cấu trúc, có theo dõi như các mô hình quốc tế đã trưởng thành. Đây là đặc thù của một hệ sinh thái mới 10–15 năm tuổi.

Phần 6

ROI của founder: dương ở giai đoạn sớm, gần như âm khi đã có doanh thu

Chi phí thật của founder
3 – 5 tháng
Chuẩn bị hồ sơ và pitch · Cơ hội phí vì gián đoạn xây sản phẩm · Rủi ro ngộ nhận rằng "thắng giải nghĩa là có nhà đầu tư" hoặc "thắng tức là mình đủ tốt".
Giá trị nhận lại
4 thứ
Truyền thông miễn phí · Mentor cơ bản · Cộng đồng cùng giai đoạn · Một số cơ hội gặp nhà đầu tư thật — dù tỷ lệ chuyển đổi thành deal chưa được công bố.

Từ đó suy ra một khuyến nghị khá rõ ràng theo từng giai đoạn:

Giai đoạn của bạnNên tham gia?Vì sao
IdeaNênTìm cộng đồng, kiểm chứng ý tưởng qua phản hồi công khai.
MVPNên — giá trị cao nhấtBranding sớm cộng áp lực deadline giúp hoàn thiện sản phẩm.
PMFCân nhắcChỉ nếu mục tiêu là truyền thông hoặc tuyển dụng. Đừng kỳ vọng gọi vốn qua kênh này.
Seed, Pre-Series A trở lênKhông nênNhà đầu tư giai đoạn này cần due diligence sâu 9 – 14 tháng, không phải một buổi demo day.
Phần 7

Cái đang thiếu là lớp "sau phễu"

Câu trả lời không phải là làm thêm một chương trình to hơn. Các chương trình trong nước đã làm rất tốt phần phễu đầu vào: xây cộng đồng, kết nối quốc tế, tạo sân chơi tiếp cận cho hàng ngàn founder mỗi năm.

Cái đang thiếu là lớp phía sau — nơi một startup top 30–50 bước ra khỏi ánh đèn sân khấu và cần bốn thứ:

▸
Một bài đánh giá năng lực founder thực chất — không chỉ chấm ý tưởng.
▸
Một khung Governance & Board Readiness chuẩn — trước khi bước vào Series A.
▸
Một chẩn đoán tài chính kiểu PE — không phải một buổi pitch 5 phút.
▸
Một cơ chế theo dõi portfolio nhiều năm sau khi rời chương trình.
Vấn đề cần gọi tên

Của chương trình, và của cả hệ sinh thái

Của chính các chương trình
4 điểm
Ban giám khảo thiên về pitch hơn business fundamentals · Chưa có cơ chế follow-up bắt buộc sau chương trình · Thiếu chuẩn bị Investment Readiness (cap table tốt, board, tài chính chuẩn hoá) trước khi giới thiệu nhà đầu tư · Thiếu hỗ trợ chuyên sâu về governance và tài chính doanh nghiệp.
Của cả hệ sinh thái
3 điểm
Thiếu quỹ seed và Pre-Series A nội địa đủ lớn, đủ chuyên nghiệp · Mentor cấp "đã exit quy mô lớn, đã IPO, đã M&A" còn rất hiếm trên toàn thị trường, không riêng chương trình nào · Thị trường vốn mạo hiểm Việt Nam vẫn còn non trẻ so với khu vực.
Slide Team và Partner của Equitix — mạng lưới hơn 100 founders, cộng sự, cố vấn trên 12 lĩnh vực, 5 quốc gia
Lớp người ít xuất hiện. Theo tác giả, những người có trải nghiệm thực chiến ở quy mô vừa và lớn thường kín đáo và ít đi sự kiện — vì điều hành đã rất vất vả. Đó cũng là lý do lớp mentor "đã exit, đã IPO, đã M&A" hiếm gặp ở các sân khấu công khai, dù họ có tồn tại.

Nhóm doanh nghiệp 60 – 300 tỷ đồng doanh thu mỗi năm ở Việt Nam không nhiều. Và phần lớn kinh nghiệm của họ nằm trong chính doanh nghiệp họ, chưa có nhu cầu chia sẻ ra bên ngoài.

Bước trưởng thành tiếp theo của hệ sinh thái khởi nghiệp Việt Nam không đến từ thêm một cuộc thi — mà từ việc dám nhìn thẳng vào những con số chưa ai công bố.

Phần 8

Đối chiếu với nguồn công khai

Chương này dùng nhiều số liệu quốc tế, nên phần đối chiếu cũng dày hơn. Một lưu ý chung trước khi đọc: số unicorn, số exit và tỷ lệ chấp nhận của mọi accelerator đều thay đổi theo quý và khác nhau tuỳ nguồn tra cứu — trang chính thức, Crunchbase, Dealroom hay các bài tổng hợp. Nên đọc mọi con số dưới đây như một ảnh chụp, không phải hằng số.

Đối chiếu · Chương 3 · phần A

Số liệu Việt Nam

✓Startup Wheel: ~1.500 dự án (2018), 2.000 dự án / 33 quốc gia (2022), 2.144 dự án / 28 quốc gia (2025), lũy kế hơn 17.000 dự án từ 44 quốc gia. Khớp với nguồn công khai. Một chỉnh nhỏ: mốc lũy kế được công bố là qua 12 năm, không phải "hơn một thập kỷ" chung chung. Riêng con số "214 dự án năm 2013" không tìm được nguồn độc lập xác nhận.
✓Techfest 2025: 1.700 startup, hơn 1.200 quỹ và vườn ươm. Khớp với công bố tháng 12/2025.
✓Không có báo cáo công khai nào từ Startup Wheel hay Techfest về tỷ lệ sống sót, tỷ lệ gọi vốn tiếp theo, hay kết quả danh mục sau chương trình. Kiểm tra bằng nhiều truy vấn tiếng Việt và tiếng Anh — không tìm thấy. Đây là luận điểm trung tâm của cả bài, và nó đứng vững.
✓Không có kỳ lân Việt Nam nào được ươm tạo trực tiếp bởi chương trình trong nước. Không tìm thấy bằng chứng ngược lại. VNG, MoMo, VNPay/VNLife, Sky Mavis đều đi lên bằng gọi vốn quốc tế trực tiếp.
✓KiotViet Series B 45 triệu USD (KKR dẫn dắt, Jungle Ventures, Kasikornbank) · ELSA Speak – Gradient Ventures · MISA – TA Associates 30 triệu USD, thành lập 1994. Cả ba đều khớp.
!Sky Mavis: Series B 152 triệu USD, định giá ~3 tỷ USD. Số tiền và định giá khớp; a16z dẫn dắt với Accel và Paradigm tham gia. Nhưng Animoca Brands không tham gia Series B — họ dẫn vòng seed 2019. Và mối liên hệ với 500 Startups Vietnam là một khoản đầu tư seed trực tiếp, không có nguồn nào xác nhận Sky Mavis là học viên của Saola Accelerator.
!Coolmate được 500 Startups Vietnam hậu thuẫn. STIC Ventures và Vertex Ventures SEA thì xác nhận được; không nguồn nào liệt kê 500 Startups Vietnam trong danh sách nhà đầu tư của Coolmate. Tương tự, Warburg Pincus gắn với MoMo chứ không phải Tiki.
Đối chiếu · Chương 3 · phần B

Số liệu accelerator quốc tế

Đây là nhóm cần cẩn trọng nhất, vì các con số này lan truyền qua nhiều bài tổng hợp và ít khi được truy về nguồn gốc.

!YC ~45% gọi được Series A. Là con số có thật, từ Chủ tịch YC Garry Tan năm 2023. Ước tính gần đây hơn (2026) đưa ra khoảng 40% trong 12 tháng sau Demo Day. Dùng được, nhưng nên ghi rõ đây là số của YC tự công bố.
!YC 82 unicorn, 17 IPO. Có nguồn 2026 ghi đúng con số này, nhưng nguồn 2026 khác lại ghi "90+" unicorn. Không có trang chính thức nào của YC khẳng định. Nên đọc là "khoảng 80–90".
!YC 500.000 USD đổi 7–10%, tỷ lệ nhận 0,6–1,5%. Con số 500.000 USD là chính xác (125.000 SAFE ở 7% cố định, cộng 375.000 SAFE uncapped MFN — nên phần trăm cuối là biến số, không phải một dải 7–10% cố định). Tỷ lệ nhận hiện được báo cáo là 1,5 – 2%, tức cận dưới 0,6% trong bài là quá thấp.
✕Techstars 18 unicorn, 512 exit. Trang portfolio chính thức của Techstars hiện ghi 29 unicorn, không phải 18. Con số "512 exit" không tìm thấy ở bất kỳ nguồn nào, chính thức hay không.
!Techstars 74% gọi được vốn tiếp theo trong 3 năm. Không xác minh được ở nguồn chính thức nào. Con số này có lưu hành trong các bài tổng hợp cũ nhưng không truy được về gốc.
✓Techstars đầu tư 220.000 USD (200.000 SAFE uncapped MFN + 20.000 cho 5% cổ phần phổ thông) — chính xác, áp dụng từ tháng 4/2025. Và 80–100 mentor gặp founder trong tháng đầu cũng khớp với chương trình "Mentor Madness".
✕Antler: hơn 80% gọi được vốn ngoài trong 12 tháng · 3 unicorn, 2 IPO · tỷ lệ nhận dưới 1%. Con số 80% không tìm thấy nguồn nào. Một nguồn tổng hợp 2026 ghi Antler có 2 unicorn, không tìm thấy số IPO. Tỷ lệ nhận được ghi là dưới 3% trên hơn 100.000 đơn/năm, không phải dưới 1%.
✕Start-Up Chile 54,5% tỷ lệ sống sót, từ nghiên cứu thiết kế nhân quả đăng trên Review of Financial Studies. Con số 54,5% là thật — nhưng đến từ số liệu tự công bố của Start-Up Chile qua Forbes (2018). Bài nghiên cứu RFS thật (Gonzalez-Uribe & Leatherbee, 2018) dùng thiết kế regression-discontinuity và không hề báo cáo con số 54,5% nào. Đây là kiểu lỗi nguy hiểm nhất: gắn một con số marketing vào một nguồn học thuật để tăng độ tin cậy.
✓MassChallenge 70% alumni sống sót, phi lợi nhuận, không lấy cổ phần. Khớp với trang chính thức. MassChallenge là tổ chức 501(c)(3) đã đăng ký.
!500 Global 38 unicorn · Plug and Play 40 unicorn. Con số gần nhất tìm được là 40 cho 500 Global và khoảng 35 cho Plug and Play. Không sai nhiều, nhưng lệch chiều nhau.
✓ khớp nguồn công khai! gần đúng hoặc cần ghi rõ nguồn✕ lệch đáng kể hoặc sai nguồn
Điều trớ trêu đáng họcMột bài viết có luận điểm trung tâm là "chúng ta thiếu dữ liệu được đo lường tử tế" lại chứa vài con số quốc tế chưa truy được về nguồn gốc. Điều này không làm luận điểm sai — phần Việt Nam kiểm chứng lại rất chắc. Nhưng nó minh hoạ đúng vấn đề bài đang nói: số liệu lan truyền dễ hơn số liệu được kiểm chứng. Nếu bạn định trích lại bài này trong deck gọi vốn, hãy dùng phần Việt Nam và tự truy nguồn phần quốc tế.
Việc của bạn sau chương 3

Ngừng tối ưu cho sân khấu, bắt đầu tối ưu cho bàn thẩm định

Bốn việc, làm được trong tuần này.

  • Xác định bạn đang ở giai đoạn nào trong bảng ở Phần 6, rồi quyết định có nộp cuộc thi sắp tới hay không.Nếu bạn đã qua PMF, ba tháng chuẩn bị pitch đó đáng giá bao nhiêu nếu đổ vào chuẩn hoá tài chính thay vì làm slide?
  • Tự chấm doanh nghiệp bạn theo tám lĩnh vực ở Phần 4 — thang 10, chấm thật.Điểm Governance và Cap table của bạn là bao nhiêu? Nếu dưới 5, bạn chưa sẵn sàng cho một vòng thẩm định thật, dù pitch có hay tới đâu.
  • Kiểm tra ba con số bạn hay dùng nhất trong bài thuyết trình — truy về nguồn gốc.Bao nhiêu trong ba con số đó bạn tìm được nguồn sơ cấp, không phải một bài tổng hợp trích lại một bài tổng hợp khác?
  • Viết ra bốn thứ ở Phần 7 và đánh dấu bạn đang thiếu cái nào.Đánh giá năng lực founder · Governance & Board Readiness · Chẩn đoán tài chính kiểu PE · Cơ chế theo dõi nhiều năm. Ai trong đội bạn chịu trách nhiệm cho từng cái?
Chương kết

Ba case, một câu hỏi: bạn đã sẵn sàng hấp thụ vốn chưa?

M Village mở 53 cơ sở mà không mua một mét đất nào. Every Half mở 36 cửa hàng trong khi vùng nguyên liệu chỉ tăng bằng một nửa tốc độ đó. Và 17.000 dự án đi qua các sân khấu khởi nghiệp mà không ai đếm lại. Ba câu chuyện khác ngành, khác quy mô, nhưng đọc cùng nhau thì chúng nói về đúng một thứ.

Phần 1

Sợi chỉ xuyên suốt ba chương

Nhiều founder hỏi làm sao để một câu chuyện co-living nhỏ trở thành định giá trăm triệu đô, hay làm sao để gọi được Series A. Câu trả lời trong cả ba bài đều không nằm ở chỗ kể chuyện hay.

Nó nằm ở chỗ
khoảng cách giữa cái bạn công bốvàcái bạn thực sự vận hành
Mỗi vòng gọi vốn, founder và team có đủ đồng lòng để thu hẹp bớt khoảng trống ấy hay không.

Vốn không tha thứ cho sự mơ hồ mãi mãi. Nó chỉ tạm thời bỏ qua — cho tới vòng mà ai đó hỏi thẳng một câu về một điều khoản mà founder chưa chuẩn bị.

Đó là lý do chương 1 dừng lại rất lâu ở một chi tiết tưởng nhỏ: hai phát ngôn chưa khớp về khoản vay OCB. Không ai mất tiền vì chuyện đó. Nhưng nó là đúng loại khoảng trống mà một đội due diligence sẽ tìm thấy — và mỗi khoảng trống tìm thấy là một điều khoản chặt hơn cho bên mua.

Phần 2

Ba case đặt cạnh nhau

 M VillageEvery HalfHệ sinh thái
Thứ được muaHệ thống vận hành đa thương hiệu trên tài sản của người khácKhả năng nhân bản cửa hàng với chuỗi cung ứng tự kiểm soátChưa có gì được mua ở quy mô tổ chức
Tín hiệu mạnh nhấtSTI follow-on lúc thị trường xấu nhấtCả hai quỹ đều quay lại ở vòng thứ baKhông có tín hiệu nào được đo
Điểm căng nhấtChi cải tạo trước, thu tiền phòng sau — nghĩa vụ với chủ đầu tư không chờVốn lưu động nằm trong kho nhân xanh hàng tháng trờiKhông ai theo dõi sau khi rời sân khấu
Rủi ro quản trịKiến trúc 7 thương hiệu chưa ổn địnhGovernance chưa theo kịp tốc độ 157%/nămChấm pitch giỏi hơn chấm doanh nghiệp
Bài học chungCái quyết định không phải bạn có gì hôm nay, mà là hệ thống của bạn có biến vốn mới thành giá trị mới được không.

Có một chi tiết nối cả hai case đầu mà dễ bị bỏ qua: cùng một nhóm người. Nguyễn Hải Ninh vừa là founder M Village, vừa góp 80% vốn điều lệ ban đầu vào Every Half. Võ Duy Phú là cựu Phó Tổng Giám đốc The Coffee House — nơi ông Ninh từng là CEO. Hai thương hiệu chia sẻ mặt bằng ở 14 Trương Định.

Điều này nói lên gìỞ một thị trường mà track record còn hiếm, track record có xu hướng tự tái sử dụng. Một nhóm đã đi qua một thương vụ thành công sẽ được cấp vốn nhanh hơn cho thương vụ sau — kể cả ở ngành khác. Đây vừa là tin tốt (nếu bạn đang xây track record), vừa là lời giải thích cho vì sao 17.000 dự án ở chương 3 khó chen chân: họ chưa có vòng đầu tiên để bắt đầu chuỗi.
Phần 3

Tám bài học gộp từ ba bài

01Vốn đặt cược vào con người trước khi thị trường sẵn sàng là có thật — nhưng chỉ khi bạn đã có track record với thị trường tài chính. Ở Âu Mỹ gọi pre-seed bằng track record là khả quan; đừng áp thẳng quan điểm đó cho một thị trường mới nổi nơi phần lớn founder vẫn đang xây track record cho chính mình.
02Giữ được nhà đầu tư cũ quay lại xây uy tín dài hạn hơn nhiều so với tìm nhà đầu tư mới mỗi vòng. Cả M Village (STI) lẫn Every Half (Openspace, DSG) đều có nhà đầu tư follow-on. Đây là tín hiệu giảm chi phí thẩm định cho các nhà đầu tư vòng sau.
03Đi vay ngân hàng ngay sau khi vừa gọi vốn — không phải khi cạn tiền — là chiến lược tài chính thông minh. Tài khoản còn đầy tiền chính là lý do ngân hàng dám cho vay. Vay không chỉ để có tiền, mà để bước vào một bàn cao hơn. Có những cánh cửa tiền chưa chắc vượt qua được.
04Một phát ngôn chưa khớp giữa PR và founder sẽ bị nhớ lâu hơn cả một vòng gọi vốn thành công — ở vòng thẩm định sau.
05Tăng trưởng số lượng dễ kể hơn tăng trưởng chất lượng. Số cơ sở, số cửa hàng là chuyện cho người đọc đại chúng. Nhà đầu tư tổ chức luôn hỏi vế sau: occupancy, doanh thu cùng cơ sở, biên đóng góp thật.
06Đa thương hiệu tốt để phục vụ nhiều phân khúc — nhưng thương hiệu con chưa có gì thật ngoài tên gọi chỉ làm câu chuyện dễ kể hơn, không làm doanh nghiệp mạnh hơn. Đừng tiếc chi phí marketing và bảo hộ sở hữu trí tuệ cho một việc vốn rất chiến lược về danh mục sản phẩm.
07Nhà đầu tư chiến lược mang theo nhiều hơn tiền — kênh phân phối, uy tín, tệp khách. Nhưng một phần định giá khi đó là trả cho mối quan hệ ấy, không chỉ cho bản thân doanh nghiệp.
08Mô hình asset-light giúp mở rộng nhanh, nhưng biên lợi nhuận cuối cùng luôn phụ thuộc vào điều khoản với bên thứ ba mà founder không hoàn toàn kiểm soát. Chủ đầu tư mặt bằng với M Village, nông dân và mùa vụ với Every Half — cùng một cấu trúc rủi ro, hai ngành khác nhau.
Phần 4

Đọc một bài phân tích theo kiểu due diligence

Ba khối đối chiếu ở cuối mỗi chương không nhằm bắt lỗi tác giả — người đã ghi rõ trong cả ba bài rằng đây là quan điểm cá nhân dựa trên thông tin công bố. Chúng ở đó để bạn luyện một kỹ năng cụ thể: tách dữ kiện khỏi suy luận.

Bước 1
Con số này là công bố, suy ra, hay ước tính? Ba loại có độ tin cậy hoàn toàn khác nhau.
Bước 2
Hai con số trong cùng một bài có khớp nhau không? Số phòng, occupancy, mốc thời gian.
Bước 3
Một chi phí lớn có đang bị bỏ ngoài bảng không? Hoa hồng OTA là ví dụ điển hình.
Bước 4
Con số quốc tế này truy về đâu? Nguồn sơ cấp, hay một bài tổng hợp trích lại bài tổng hợp?

Bốn bước này là đúng thứ một đội due diligence làm với deck của bạn. Tập chúng trên bài của người khác dễ hơn nhiều so với tập trên bài của chính mình.

Ba lỗi số liệu hay gặp nhất, rút từ ba chương
Trộn hai đơn vị·Bỏ một chi phí lớn·Gắn số marketing vào nguồn học thuật
Lỗi thứ nhất: so tiền huy động với định giá. Lỗi thứ hai: quên hoa hồng OTA. Lỗi thứ ba: con số 54,5% của Start-Up Chile được gắn cho một bài nghiên cứu không hề chứa nó.
Phần 5

Bộ mười hai câu tự chấm

Trả lời thật, một lần, bằng bút. Câu nào bạn không trả lời được bằng một con số hoặc một cái tên thì đó chính là việc cần làm trước vòng vốn tiếp theo.

Doanh nghiệp tôi đã sẵn sàng hấp thụ vốn chưa?

Mười hai câu, bốn nhóm

Nhóm 1 — Con số. Nhóm 2 — Con người. Nhóm 3 — Cấu trúc. Nhóm 4 — Sự thật.

  • Chu kỳ chuyển đổi tiền mặt của tôi là bao nhiêu ngày?Từ đồng đầu tiên chi ra tới đồng tương ứng thu về. Nếu không biết con số này, mọi kế hoạch dùng vốn đều là phỏng đoán.
  • Biên đóng góp thật của một đơn vị kinh doanh là bao nhiêu — sau khi trừ hết chi phí kênh?Hoa hồng sàn, chiết khấu đại lý, phí chia doanh thu. Đã trừ hết chưa hay còn đang để ngoài bảng?
  • Tăng trưởng cùng đơn vị (same-store) của tôi 12 tháng qua là bao nhiêu?Không tính đơn vị mở mới. Đây là con số nhà đầu tư tổ chức hỏi, và là con số khó làm đẹp nhất.
  • Tôi phụ thuộc bên thứ ba bao nhiêu phần trăm doanh thu?Nếu kênh lớn nhất ngừng hợp tác trong 90 ngày, doanh thu tôi còn lại bao nhiêu?
  • Ai đang giữ bốn vai marketing, mở rộng, vận hành, tài chính?Viết tên thật. Bao nhiêu tên trùng nhau?
  • Co-founder của tôi và tôi đã cùng đi qua một khủng hoảng thật chưa?Nếu rồi, chi tiết đó đã có trong deck chưa? Nếu chưa, ai sẽ là người tôi gọi lúc 2 giờ sáng?
  • Đội ngũ quản lý cấp trung của tôi có bao nhiêu người tự chạy được mà tôi không cần có mặt?Đây là con số quyết định bạn nhân đôi quy mô được hay không.
  • Cap table của tôi hiện tại chính xác là gì — kể cả ESOP?Nếu phải mất hơn một ngày để dựng lại bảng này, bạn chưa sẵn sàng cho thẩm định.
  • Tôi đã đọc và hiểu một term-sheet thật chưa?Reserved matters, liquidation preference, anti-dilution, drag/tag. Bạn giải thích được bao nhiêu điều khoản mà không tra Google?
  • Báo cáo tài chính của tôi đã chuẩn hoá tới mức nào?Đã kiểm toán chưa? Nếu chưa, mất bao lâu để có bộ số sạch mà bên mua chấp nhận?
  • Có khoảng cách nào giữa cái tôi công bố và cái tôi thực sự vận hành không?Viết ra hết. Thà bạn tự tìm ra trước còn hơn để bên mua tìm ra.
  • Nếu quỹ chuyển 2 triệu USD vào tài khoản ngày mai, tôi tiêu vào đâu, theo thứ tự nào, và làm sao biết mình tiêu đúng sau 90 ngày?Trả lời được câu này bằng một trang giấy nghĩa là bạn đã sẵn sàng. Trả lời bằng một câu nghĩa là chưa.
Phần 6

Bộ câu chốt của cả ba bài

Vốn không tạo ra doanh nghiệp tốt. Doanh nghiệp tốt mới hấp thụ được vốn.

Vốn không tha thứ cho sự mơ hồ mãi mãi. Nó chỉ tạm thời bỏ qua.

Quỹ đầu tư không mua doanh thu. Quỹ mua khả năng nhân bản với ít biến động trong tương lai.

Chúng ta biết rất rõ bao nhiêu người bước vào cửa. Chưa ai biết bao nhiêu người còn ở lại.

Series A không phải phần thưởng. Nó là bài kiểm tra lớn hơn của một hệ thống đã được chuẩn bị từ rất lâu.

Đồng sáng lập từng làm việc với nhau đáng giá hơn nhiều CV đẹp ghép lại.

Về nguồn gốc tài liệu này. Toàn bộ nội dung phân tích trong ba chương thuộc về Phùng Lê Lâm Hải (Equitix & Partners), từ ba bài viết đăng công khai trong năm 2026 về M Village, Every Half và hệ sinh thái khởi nghiệp Việt Nam. Bản ebook này hệ thống hoá lại nội dung đó cho dễ đọc và dễ áp dụng, giữ nguyên lập luận, ví dụ và con số của tác giả.

Phần "Đối chiếu với nguồn công khai" ở cuối mỗi chương và chương kết là phần biên soạn thêm — đối chiếu số liệu trong bài với công bố báo chí và nguồn sơ cấp tính tới ngày 29/08/2026, cùng bộ câu hỏi tự chấm rút ra từ ba bài.

Cả ba bài gốc đều ghi rõ: thông tin mang quan điểm cá nhân, phân tích dựa trên thông tin được công bố, không phải khuyến nghị đầu tư. Các số liệu unit economics và cap table là ước tính cá nhân của tác giả, không phải số liệu do doanh nghiệp công bố. Tài liệu này giữ nguyên tinh thần đó.

← Thư viện